Je, ni matatizo gani unakumbana nayo kwa kuwa mama katika umri mkubwa?

Baadhi ya maswali hayana jibu la uhakika. Majibu yanakuwa mengi. Zinatofautiana kati ya mtu na mtu. Hata hivyo maswali na majibu hayaishii hapo.

Swali ni: Je, ni umri gani sahihi wa kuwa mama?

Pooja Khade-Pathak anaishi Pune. Wanafanya kazi katika kampuni ya rasilimali watu. Aliamua kuwa mama akiwa na umri wa miaka 23. Leo ana umri wa miaka 33 na binti yake ana miaka 10. Anasema alichukua uamuzi wa kuwa mama. Wazo la pili nililokuwa nalo ni afya yangu.

 

Nikiwa na umri wa miaka 23, nilikuwa na afya njema kabisa. ''Kwa hivyo nilifikiri nitaweza kukabiliana vyema na mfadhaiko na kujizuia,'' Pooja anasema,'

 

''Kuna ushindani katika kila nyanja. Kuna kupanda na kushuka. Taaluma yangu haikuanza vizuri. Kwa hiyo nilifikiri nikipumzika katika hatua hiyo ningekuwa na nafasi nzuri ya kusonga mbele. Niliona ni bora zaidi kuwa mama mwanzoni kuliko kuchukua mapumziko,'' Pooja anaongeza.

 

''Mbali na hilo, sikutaka kuwa na pengo la kizazi kati yangu na uzao wangu. Ndiyo maana nilifanya uamuzi huu.''

 

Umri gani ni muafaka wa kuwa mama?

 

Kitaalamu hili ni swali la kibinafsi sana, lakini kwa mtazamo wa kimatibabu kila mtu anapaswa kupigana kwa upande tofauti.

 

Daktari wa magonjwa ya wanawake kulingana na Nandini Palshetkar, miaka 25 hadi 35 ndio wakati mzuri wa kuwa mama.

 

Dk. Palshetkar anasema kwamba ''mwanamke anapaswa kukabiliana na matatizo mengi katika kuwa mama baada ya miaka 35. Kwa hiyo, miaka kumi kati ya miaka 25 na 35 inafaa kwa kuwa mama. Ni vigumu sana kupata mimba baada ya miaka 35.''

 

''Hivi sasa wasichana wanachelewa kuolewa. Baada ya hapo, inaamuliwa lini wawe mama. Kwa kuzingatia hali ya sasa, wasichana wanapaswa kuwa waangalifu sana. Wapimwe uwezo wao wa kupata ujauzito.''

 

''Kipimo hiki, kinachoitwa AMH (anti-mullerian hormone), inaweza kuchunguza kiasi cha mayai yaliyorutubishwa katika mwili wa mwanamke. Kiwango cha chini ina maanisha hatari ni kubwa zaidi. Kwa hiyo, wanawake wadogo wanapaswa kuwa makini.''

 

Daktari mashuhuri wa magonjwa ya wanawake kutoka Nagpur, Dk. Chaitanya Shembeker anaamini kwamba umri unaofaa kuwa mama ni miaka 25 hadi 30.

 

''Umri wa hifadhi ya ovari ya wanawake wanaokuja kwetu kwa ajili ya IVF, yaani katika utungisho wa vitro, imeshuka hadi miaka 30. Kwa umri wa miaka 32, inapungua zaidi,'' anasema.

 

''Tunaiga nchi za magharibi. Kama wao tunazingatia zaidi taaluma. Tatizo linaanzia hapo. Haijalishi ni watoto wangapi wanaotafutwa, lakini umri wa uzazi unapaswa kuwa sawa.''

 

Dk. Palshetkar anaongeza, ''Uzee wa ovari ni tatizo kubwa hivi sasa. Unaathiri takriban asilimia 30 ya wanawake vijana wanaokuja kwenye kliniki yangu. Wanaolewa wakiwa na umri mkubwa na kisha kuamua wakati wa kuwa mama.''

 

Wanawake wengi wadogo huchagua chaguo hilo, lakini kuna wale wasiwekwa kwenye kundi hilo. Hali za kipekee.

 

Kwa hivyo nadhani umri sahihi wa kuwa mama ni miaka 25 hadi 35.

 

''Dk Kulingana na Shembaker, chaguo la kufungia manii sio la vitendo sana. Sasa kuna wimbi kubwa la kugandisha mayai ya uzazi. Makampuni mengi makubwa pia hutoa bima kwa hili, lakini katika suala hili si tu yai la uzazi, bali pia umri wa mwanamke azingatiwe. Vikomo vya mwili pia huongezeka kadri umri unavyoongezeka. Ujana ni uvumilivu zaidi, uwezo zaidi wa kimwili.'' anasema Dk.Says Shembaker.

 

''Lakini kuzaa inasemekana kuwa ni uzazi wa pili wa kila mwanamke, kwani matatizo kama kisukari, shinikizo la damu na kadhalika hujitokeza wakati wa ujauzito. Kwa hiyo, matatizo hayo yanaweza kuepukika kwa kuolewa na kuzaa mtoto kwa wakati,'' kulingana na Dk.Says Shembaker.

 

Nini kinatokea tunapokuwa mama katika umri mkubwa?

 

Rita Joshi, anayetoka Mumbai, anafanya kazi katika Nyanja ya teknolojia ya habari.Walikuwa wamebanwa na taaluma zao katika umri unaokubalika kijamii kuzaa.

 

Ilibidi aende nje ya nchi mara kadhaa kama sehemu ya kazi yake.Walioana kwa miaka 35 kwa sababu kadhaa.

 

Baada ya ndoa alifanya majaribio kadhaa ya kupata ujauzito kwa njia ya kawaida, lakini hakukuwa na mafanikio.

 

Alijaribu chaguo la IUI na IVF, lakini hakupata wakati katika taaluma yake.Mwishowe alijaribu chaguo la IVF mnamo Oktoba 2020. Kulikuwa na kizuizi wakati huo na kwa sababu ya kazi anayoifanya akiwa nyumbani aliweza kuwa na wakati unaofaa wa matibabu na mwishowe akawa mama wa binti mrembo.

 

Sio Rita Joshi pekee anayesimulia hadithi yake kwamba ndoa inachelewa kwa sababu ya taaluma na kisha uzazi unacheleweshwa.

 

Kwa nini umri ni muhimu kwa wanawake?

 

Sababu kwa nini umri ni muhimu kwa wanawake ni kwa sababu ya kiasi cha mayai katika mwili wao.Katika miongo kadhaa iliyopita, wanasayansi wameona kwamba kiasi cha mayai katika tumbo la uzazi la mwanamke hupungua kadiri umri unavyosonga.

 

Mwili wa kiume hutoa mamilioni ya manii kila siku, wakati wanawake wana mayai milioni 1 wakati wa kuzaliwa.Wakati wanawake wanaanza kupata hedhi, idadi hiyo imeshuka hadi laki tatu.Mwanamke anapofikisha umri wa miaka 37, idadi yake hupungua zaidi hadi 25,000 na anapofikisha miaka 51, idadi ya mayai ni 1,000 tu.

 

Kati ya haya, ni mayai 300 hadi 400 tu yana uwezo wa kurutubisha.Kadiri umri wa mwanamke unavyopungua kwa idadi ya mayai, ndivyo inavyokuwa kwa ubora wa kromosomu za mayai, DNA yake.Kawaida hedhi huanza kwa wasichana kutoka umri wa miaka 13. Mayai hayarutubiki katika miaka miwili ya kwanza.

 

Mayai yana uwezekano mkubwa wa kupungua kwa umri wa miaka 33 katika mchakato huu.Wanawake wengi hupoteza uwezo wao wa kuzaa miaka minane kabla ya kukoma kwa hedhi.Utafiti wa daktari wa uzazi Andrea Zurisikova anahitimisha kwamba kiasi cha mayai katika mfuko wa uzazi inategemea na maumbile.

 

Hata hivyo, uwiano wa mayai hutegemea msukosuko katika maisha ya mwanamke.Kemikali za sumu na dhiki pia huathiri idadi ya mayai.Mbali na wingi wa mayai, ubora wake pia ni suala muhimu.

 

Ubora wa mwanamke katika kuzaa hupungua kulingana na umri unavyoendelea kuongezeka.

 

Umuhimu wa kromosomu

Kromosomu pia ina jukumu muhimu katika uzazi. Kulingana na watafiti, usumbufu wa kromosomu pia unaweza kusababisha matatizo ya uzazi. wa kweli, kromosomu ni isiyo ya kawaida. Wanawake wengi wanatatizo hili.

 

Ila ni nadra sana kwa vijana.Kromosomu zina uwezekano mkubwa wa kuzorota kadiri umri unavyosonga.Upungufu wa kromosomu haimaanishi kuwa mwanamke hawezi kumzaa mtoto, lakini ni kwamba mayai ambayo hutengenezwa wakati wa mzunguko wa hedhi kunakuwa na uwezekano mdogo wa kuzaa watoto wenye afya.

 

Hali ya sasa ya kijamii

Akizungumzia hali ya sasa ya kijamii ya kuzaa mtoto katika umrimkubwa kiasi, ''sio wanawake wote vijana kwa sasa hivi wanafikiria kuhusu kuolewa wakiwa na umri wa miaka 25.'' Dk Shembaker anasema.

 

''Wanafikiri umri wa miaka 30 ni mdogo sana, lakini hawatambui kwamba kufikia umri huo ugavi wa homoni umeharibiwa kabisa.'' Mume wa Pooja Khade-Pathak alifariki dunia miaka kadhaa iliyopita.Kwa hiyo sasa yeye analea Watoto wake akiwa peke yake. Binti yake alikua mama kwa wakati stahiki na hana tena wasiwasi juu ya binti yake.

 

Rita, kwa upande mwingine, amekubali kwa furaha kuwa mama kwa kuchelewa.Uamuzi wa kuwa mama ni mkubwa na muhimu sana.Maisha yanaweza kufurahisha kwa kila njia ikiwa uamuzi huo utafanywa kwa wakati unaofaa.


Kinglayz Wakuchana

378 Blog posts

Comments